ਬਜਟ 2019 : ਜਾਣੋ ਕੀ ਹੋਇਆ ਸਸਤਾ ਅਤੇ ਕੀ ਮਹਿੰਗਾ

92
Advertisement

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 5 ਜੁਲਾਈ – ਕੇਂਦਰੀ ਵਿੱਤ ਮੰਤਰੀ ਨਿਰਮਲਾ ਸੀਤਾਰਮਨ ਵੱਲੋਂ ਅੱਜ ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਬਜਟ 2019-20 ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਇਸ ਬਜਟ ਵਿਚ ਕਈ ਵਸਤੂਆਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿਚ ਵਾਧਾ ਅਤੇ ਕਈ ਵਸਤੂਆਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਸਸਤੀਆਂ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈ।

ਇਹਨਾਂ ਵਸਤੂਆਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿਚ ਹੋਇਆ ਵਾਧਾ

ਪੈਟਰੋਲ-ਡੀਜ਼ਲ (ਪੈਟਰੋਲ-ਡੀਜਲ ਉਤੇ 1-1 ਰੁਪਏ ਵਾਧੂ ਸੈੱਸ ਲੱਗੇਗਾ) , ਸੋਨਾ, ਕਾਜੂ, ਇੰਪੋਰਟ ਡਿਊਟੀ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ, ਆਯਾਤ ਕੀਤੀਆਂ ਕਿਤਾਬਾਂ ਦੀ ਕੀਮਤ 5 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਵਧੇਗੀ, ਆਟੋ ਪਾਰਟਸ, ਸਿੰਥੈਟਿਕ ਰਬੜ, ਪੀਵੀਸੀ, ਟਾਇਲਸ ਵੀ ਮਹਿੰਗੇ ਹੋਣਗੇ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਇਸ ਬਜਟ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਤੰਬਾਕੂ ਉਤਪਾਦ ਵੀ ਮਹਿੰਗਾ ਹੋ ਜਾਣਗੇ। ਸੋਨੇ ਦੇ ਇਲਾਵਾ, ਸਿਲਵਰ ਅਤੇ ਚਾਂਦੀ ਦੇ ਗਹਿਣਿਆਂ ਨੂੰ ਖਰੀਦਣ ਲਈ ਵਾਧੂ ਪੈਸੇ ਖਰਚ ਕਰਨੇ ਪੈਣਗੇ। ਓਪਟੀਕਲ ਫਾਈਬਰ, ਸਟੈਨਨੈੱਸ ਉਤਪਾਦ, ਅਸਲੀ ਧਾਤ ਦੀਆਂ ਫਿਟਿੰਗਾਂ, ਫਰੇਮਾਂ ਅਤੇ ਸਹਾਇਕ ਉਪਕਰਣ, ਏਸੀ, ਲਾਊਡਸਪੀਕਰਜ਼, ਵੀਡੀਓ ਰਿਕਾਰਡਰ, ਸੀਸੀਟੀਵੀ ਕੈਮਰੇ, ਵਾਹਨਾਂ ਦੇ ਹਾਰਨ, ਸਿਗਰੇਟ ਆਦਿ ਮਹਿੰਗੇ ਹੋਏ ਹਨ।

ਇਹ ਵਸਤੂਆਂ ਹੋਈਆਂ ਸਸਤੀਆਂ –

2019 ਦੇ ਬਜਟ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬਿਜਲੀ ਦੀਆਂ ਕਾਰਾਂ ਸਸਤੇ ਹੋ ਜਾਣਗੀਆਂ। ਬਜਟ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਘਰ ਲਈ ਲੋਨ ਲੈਣਾ ਵੀ ਸਸਤਾ ਹੋਵੇਗਾ, ਇਸਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਘਰ ਖਰੀਦਣਾ ਸਸਤਾ ਹੋਵੇਗਾ. ਸਸਤੇ ਮਕਾਨਾਂ ‘ਤੇ ਵਿਆਜ 3.5 ਲੱਖ ਦੀ ਛੋਟ’ ਤੇ ਉਪਲਬਧ ਹੋਵੇਗਾ। ਸਾਬਣ, ਸ਼ੈਂਪੂਜ਼, ਵਾਲਾਂ ਦੇ ਤੇਲ, ਟੂਥਪੇਸਟ, ਡਿਟਰਜੈਂਟ, ਬਿਜਲੀ ਦਾ ਘਰੇਲੂ ਸਮਾਨ, ਪੱਖੇ, ਲੈਂਪ, ਬਰੀਫਕੇਸ,ਯਾਤਰੀ ਬੈਗ, ਬੋਤਲਾਂ, ਕੰਟੇਨਰ, ਰਸੋਈ ਦੇ ਭਾਂਡੇ, ਗੱਦੇ, ਬਿਸਤਰੇ, ਬਾਂਸ ਦਾ ਫਰਨੀਚਰ, ਪਾਸਤਾ, ਮਿਉਨੀਜ਼, ਧੂਪ, ਨਮਕੀਨ, ਸੁੱਕਾ ਨਾਰੀਅਲ, ਸੈਨੇਟਰੀ ਨੈਪਕਿਨਸ